Có địa điểm kinh doanh khác tỉnh, nộp lệ phí môn bài thế nào?

ByTamKhoa

Có địa điểm kinh doanh khác tỉnh, nộp lệ phí môn bài thế nào?

(TBTCO) – Cơ quan chủ quản của địa điểm kinh doanh đặt trụ sở thì cơ quan chủ quản địa điểm kinh doanh thực hiện kê khai, nộp lệ phí môn bài với cơ quan thuế nơi địa điểm kinh doanh đặt trụ sở.
Ảnh minh họa.

Trường hợp địa điểm kinh doanh (không thành lập chi nhánh) khác tỉnh, thành phố với nơi doanh nghiệp hoặc chi nhánh (cơ quan chủ quản của địa điểm kinh doanh) đặt trụ sở thì cơ quan chủ quản địa điểm kinh doanh thực hiện kê khai, nộp lệ phí môn bài với cơ quan thuế nơi địa điểm kinh doanh đặt trụ sở.

Công ty TNHH Thương mại và Dịch vụ Lavenza có trụ sở tại TP. Nha Trang, tỉnh Khánh Hòa. Nay công ty mở thêm địa điểm kinh doanh tại tỉnh Bình Thuận, TP. Cần Thơ, tỉnh Đồng Nai và một số tỉnh khác (theo Nghị định số 108/2018/NĐ-CP ngày 23/8/2018, hiệu lực từ ngày 10/10/2018 thì địa điểm kinh doanh có thể không cùng tỉnh với trụ sở chính).

Khi công ty nộp tờ khai môn bài, thì các chi cục thuế quản lý trực tiếp thông báo không có mã quản lý, một số chi cục không nhận tờ khai môn bài, một số lại tiếp nhận tờ khai của địa điểm kinh doanh (vì không khai thuế môn bài cho một số địa điểm kinh doanh nên công ty hiện tại chưa nộp thuế môn bài).

Công ty TNHH Thương mại và Dịch vụ Lavenza đề nghị cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn, xử lý thống nhất giữa các chi cục và hướng dẫn Công ty hoàn thành nghĩa vụ khai nộp thuế như sau:

Đọc thêm  KINH NGHIỆM TRƯỚC KHI LẬP BÁO CÁO TÀI CHÍNH, QUYẾT TOÁN THUẾ

– Mẫu tờ khai môn bài mới nhất 01/MBAI theo Nghị định số 139/2016/NĐ-CP ngày 4/10/2016 tại chỉ tiêu (2), số thứ tự 2 dành cho đơn vị hạch toán phụ thuộc cùng địa phương, chưa có mục dành cho đơn vị khác địa phương. Công ty đề nghị hướng dẫn kê khai thuế môn bài cho doanh nghiệp.

– Do địa điểm kinh doanh không có mã số thuế, nên công ty đăng ký khai vãng lai môn bài tới các chi cục thuế trực tiếp quản lý địa điểm kinh doanh, thì các chi cục không chấp nhận. Vậy, doanh nghiệp phải làm thế nào để có thể khai thuế môn bài online?

– Vì gặp khó khăn khai môn bài nên công ty chưa nộp thuế môn bài, do nếu nộp mà hệ thống không ghi nhận sẽ mất nhiều thời gian điều chỉnh, mà mỗi địa điểm khác tỉnh không có kế toán. Vậy, có cách nào nộp thuế môn bài để thuận tiện cho doanh nghiệp không?

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế – Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Căn cứ các quy định tại Khoản 9, Điều 1 Nghị định số 108/2018/NĐ-CP ngày 23/8/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 78/2015/NĐ-CP ngày 14/9/2015 của Chính phủ quy định về đăng ký hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện, thông báo lập địa điểm kinh doanh; Khoản 6, Điều 8 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP ngày 14/9/2015 của Chính phủ quy định về mã số địa điểm kinh doanh; Khoản 1, Khoản 6, Điều 2 và Khoản 1, Điều 5 Nghị định số 139/2016/NĐ-CP ngày 4/10/2016 của Chính phủ về lệ phí môn bài; Khoản 1, Điều 5 Thông tư số 302/2016/TT-BTC ngày 15/11/2016 của Bộ Tài chính về lệ phí môn bài; Điểm b, Khoản 2, Điều 5 Thông tư số 95/2016/TT-BTC về đăng ký thuế, trường hợp địa điểm kinh doanh (không thành lập chi nhánh) khác tỉnh, thành phố với nơi doanh nghiệp hoặc chi nhánh (cơ quan chủ quản của địa điểm kinh doanh) đặt trụ sở thì cơ quan chủ quản địa điểm kinh doanh thực hiện kê khai, nộp lệ phí môn bài với cơ quan thuế nơi địa điểm kinh doanh đặt trụ sở theo hướng dẫn tại Điểm b, Khoản 2, Điều 5 Thông tư số 95/2016/TT-BTC.

Đọc thêm  Bộ Tài chính phê duyệt đề án về chuẩn mực kế toán công Việt Nam
Theo Chinhphu.vn